j-toon
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

j-toon

J-toon.com แหล่งอนิเม & คนรักการ์ตูน

บ้านสมัครสมาชิก(Register)เข้าสู่ระบบ(Log in)Latest imagesค้นหา

วิธีการเปลี่ยนชื่อ และรูปภาพประจำตัวในห้องแชท ค่ะ

Go down 
ผู้ตั้งข้อความ
Admin
ผู้คุมกฏ
ผู้คุมกฏ
Admin

วิธีการเปลี่ยนชื่อ และรูปภาพประจำตัวในห้องแชท ค่ะ Empty
ตั้งหัวข้อเรื่อง: วิธีการเปลี่ยนชื่อ และรูปภาพประจำตัวในห้องแชท ค่ะ   วิธีการเปลี่ยนชื่อ และรูปภาพประจำตัวในห้องแชท ค่ะ Icon_minitimeThu 8 Apr 2010 - 11:37

สำหรับห้องแชทเว็บ J-Toon ของเราใช้ห้องแชทของ XAT ค่ะ ซึ่งเป็นห้องแชทที่ได้รับความนิยมค่อนข้างมากจะเห็นได้ว่าหลายเว็บก็ใช้ห้องแชทลักษณะนี้เนื่องจากใช้งานง่ายค่ะแล้วก็ฟรีด้วยที่สำคัญ อิอิ เอาเป็นว่ามาเข้าเรื่องกันดีกว่าค่ะ หัวข้อนี้ จะมาแนะนำวิธีการเปลี่ยนชื่อและใส่รูปภาพประจำตัวกันค่ะก่อนจะเปลี่ยนชื่อก็ต้อง คลิก Sigin เข้าห้องแชทกันก่อนนะคะสำหรับบางท่านที่ไม่ล็อกอินให้อัตโนมัติ สำหรับท่านที่ล็อกอินให้อัตโนมัติก็ข้ามขั้นตอนนี้ไปเลยค่ะ

1.ให้ท่านมองมาที่ด้านขวามือของห้องแชทจะเห็นชื่อของคนที่อยู่ในห้องเรียงตามลำดับขั้นชื่อเราจะอยู่บนสุดและตัวหนาค่ะ จากนั้นก้อให้คลิกไปที่ชื่อ
images by uppicweb.com

2.เมื่อคลิกแล้ว ก็จะมีหน้าต่างโชว์ขึ้นมา ให้พิมชื่อที่ต้องการลงไปเลยค่ะ

เมื่อเปลี่ยนชื่อแล้วเราก็มาเปลี่ยนรูปภาพประจำตัวที่ใช้โชว์ในห้องแชทกันคะวิธีการก็คือ

1.เลือกรูปภาพที่มีไว้ให้โดยคลิกเปลี่ยนได้เลยตรงช่อง Picture หรือหากต้องการใช้รูปอื่นที่นอกจากนี้สามารถทำได้ดังนี้ค่ะ

1.1 หากรูปที่เราจะนามาใช้มีอยู่บนเว็บไซต์แล้วให้เรานำ URL มาใส่แทนตัวเลขรหัสรูปได้เลยค่ะ วิธีการดู URL ของรูป ทำได้โดยการ คลิกขวาที่ รูปเลือกที Properties หาคำว่า Link location หรือคำอื่นที่ แสดง URL ของรูป แนะนำให้ใช้รูปที่เป็นนามสกุลJPG นะคะ และขนาดของรูปไม่ควรใหญ่เกิน 500 Pixel เนื่องจากอาจทำให้ภาพไม่ขึ้นได้ค่ะ จากนั้นก้ก็อบลิ้งมาวางได้เลยค่ะ

1.2 แล้วก็กอ OK โลด ค่ะ

1.3 ถ้ารูปที่ต้องการจะเอามาใส่ไม่มีในเว็บก็ให้อัฟโหลดลงเว็บก่อน
1.3.1. วีธีการUplode มีดังนี้ค่ะ

1.3.2. ให้เข้าไปที่เว็บ ที่สำหรับฝากแนะนำเว็บนี้ค่ะ

http://www.uppicweb.com/

คลิกเข้าไปเลย พอเข้าเสร็จก็ Up lode ได้เรยจ้า หลังจากนั้นก้อก็อปลิ้งที่ เป็น Direct link มาใส่แทนตัวเลขตรงช่อง Picture แล้วกด OK โลดเลยค่ะ

ขึ้นไปข้างบน Go down
http://j-toon.darkbb.com

วิธีการเปลี่ยนชื่อ และรูปภาพประจำตัวในห้องแชท ค่ะ
ขึ้นไปข้างบน 
หน้า 1 จาก 1